New Traffic Rules For Scooty: नवी दिल्ली : ताई-दादा तुम्ही स्कूटी (Scooty) चालवता का? हो, तर ही बातमी तुमच्यासाठी खूप महत्वाची आहे. जेव्हा एखादी व्यक्ती वाहन चालवते तेव्हा त्याला प्रथम वाहतुकीच्या नियमांची (Traffic Rules)माहिती असणे आवश्यक आहे, जेणेकरून घराबाहेर पडल्यानंतर त्याचे मोठे नुकसान होऊ नये. आज आम्ही तु्म्हाला अशाच काही नियमांविषयी सांगणार आहोत. जर तुम्हाला या नियमांविषयी माहिती करुन घेतली नाही तर तुमच्या या निष्काळजीपणामुळे तुम्हाला 23 हजार रुपयांचे चलन भरावे लागू शकते.
दरम्यान हे प्रकरण सप्टेंबर 2019 चे आहे जेव्हा नवीन वाहतूक नियम लागू करण्यात आले होते. त्यावेळी नियम न पाळणाऱ्यांवर कारवाई करताना दिनेश मदान यांचे 23 हजार रुपयांचे चलन कापण्यात आले होते. या संपूर्ण प्रकरणावर बोलताना ते म्हणाले की, त्यांनी घरून वाहनाची कागदपत्रे मागवली होती. , मात्र तोपर्यंत हरियाणा वाहतूक पोलिसांनी त्यांचे चलन कापले. दिनेश मदन सांगतात की यावेळी त्यांच्या स्कूटरची (स्कूटी) एकूण किंमत फक्त 15 हजार रुपये होती. वाहतुकीचे नियम पाळा अन्यथा तुमच्यासोबतही असे होऊ शकते.
आपले वाहन आपली जबाबदारी
रस्त्यावर जाण्यापूर्वी काही खास गोष्टींची काळजी घ्यावी. कारण बहुतेक लोक हे विसरतात की त्यांना वाहतुकीचे नियम पाळावे लागतील. नवीन नियमांनुसार तुमच्या स्कूटीचे चलन23000 रुपयांपर्यंत कापले जाऊ शकते.
1. ड्रायव्हिंग लायसन्सशिवाय स्कूटी चालवल्यास - 5000 रुपये दंड
2. नोंदणी प्रमाणपत्राशिवाय (RC) वाहन चालवल्यास - 5000 रुपयांचे चलन
3. विम्याशिवाय - रु 2000 चलन
4. वायू प्रदूषण मानकांचे उल्लंघन केल्याबद्दल - 10000 रुपये दंड
5. हेल्मेटशिवाय गाडी चालवल्यास 1000 रुपये दंड. या सर्व गोष्टींची नियमित काळजी घेतल्यास तुम्हाला कधीही त्रास होणार नाही. 2019 मध्ये नवीन वाहतूक नियम लागू करण्यात आले. गाडी चालवताना फोनवर बोलूनही चलन कापले जाऊ शकते.
वास्तविक, जर एखादी व्यक्ती गाडी चालवताना फोनवर बोलत असेल, तर वाहतूक नियमांनुसार, कोणताही वाहतूक पोलिस त्याचे चालान कापू शकत नाही. जर तुमच्यासोबत असे घडले तर तुम्ही त्याविरुद्ध न्यायालयात अर्ज दाखल करू शकता. नियमांनुसार, जर एखादी व्यक्ती गाडी चालवताना हँड्सफ्री कम्युनिकेशन उपकरण वापरून फोनवर बोलत असेल, तर तो दंडनीय गुन्हा मानला जाणार नाही. आणि कोणत्याही व्यक्तीला कोणताही दंड भरावा लागणार नाही. लोकसभेत रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री यांनी ही माहिती दिली आहे.
लोकसभेत, हिबी ईडन यांनी विचारले होते की मोटर वाहन (सुधारणा) कायदा, 2019 च्या कलम 184 (c) अंतर्गत मोटार वाहनांमध्ये हँड्सफ्री कम्युनिकेशन उपकरण वापरण्यासाठी दंडाची तरतूद आहे का? या प्रश्नाला उत्तर देताना, केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी म्हणाले होते की मोटार वाहन (सुधारणा) कायदा 2019 च्या कलम 184 (c) मध्ये मोटार वाहन चालवताना हाताने पकडलेल्या संप्रेषण साधनांचा वापर केल्यास शिक्षेची तरतूद आहे. ते पुढे म्हणाले की, वाहनात हँडफ्री कम्युनिकेशन उपकरणे वापरल्यास कोणताही दंड आकारला जात नाही.