मुंबई : आता देशात विवाहित पुरुषांचा मूड बदलत आहे. त्यांना वाटते की स्त्रिया फक्त सेक्स मशीन नाहीत. तिलाही कंटाळा येऊ शकतो, तिच्या इच्छेविरुद्ध शारीरिक संबंध ठेवणे योग्य नाही. (NFHS-5: Now men also change mood, refusing to have sex in these three situations)
अधिक वाचा : Relationship Tips: महिलांच्या या प्रमुख सवयींमुळे चिडतात पुरूष; नाते तुटण्याचीही असते शक्यता
नॅशनल फॅमिली हेल्थ सर्व्हे-5 मधून मिळालेल्या माहितीनुसार, 66 टक्के पुरुषांचा असा विश्वास आहे की जर पत्नी थकली असेल आणि सेक्स करण्यास नकार देत असेल, तर पुरुषांनी तिच्याशी वाद घालू नये. सर्वेक्षणानुसार, 80 टक्के महिलांचे म्हणणे आहे की, जेव्हा महिला थकल्या असतील तेव्हा पुरुषांनी सेक्ससाठी दबाव आणू नये, तर मोठ्या संख्येने पुरुषही याचे समर्थन करतात.
६६ टक्के पुरुषांचे म्हणणे आहे की, या तीन परिस्थितींमध्ये पत्नीने सेक्स करण्यास नकार दिला तर त्याने आक्षेप घेऊ नये.
बायको थकली असेल तर.
जर पती कोणत्याही लैंगिक संक्रमित रोगाचा सामना करत असेल.
जर नवऱ्याचे दुसऱ्या स्त्रीशी संबंध असतील.
अधिक वाचा : तुम्ही चुकीच्या व्यक्तीसोबत डेट तर करत नाहीत ना? या पाच मुद्द्यांनी सहज समजेल
यासोबतच 8 टक्के महिला आणि 10 टक्के पुरुषांचा असा विश्वास आहे की ही तीन कारणे असली तरी पत्नीने सेक्स नाकारू नये. पाचपैकी चार पेक्षा जास्त स्त्रिया (82 टक्के) त्यांच्या पतींना लैंगिक संबंध ठेवायचे नसल्यास त्यांना नाही म्हणू शकतात. गोव्यात (92 टक्के) महिला नाही म्हणू शकतील आणि अरुणाचल प्रदेश (63 टक्के) आणि जम्मू आणि काश्मीर (65 टक्के) मध्ये नाही म्हणू शकतील.
पुरुषांना विचारण्यात आले की त्यांचा विश्वास आहे की त्यांना चार प्रकारच्या वागण्याचा अधिकार आहे जसे की रागावणे आणि पत्नीला फटकारणे, पैसे देण्यास नकार देणे किंवा पत्नीला आर्थिक मदत करण्याचे इतर मार्ग. पत्नीविरुद्ध बळाचा वापर करून तिच्याशी अनिच्छेने लैंगिक संबंध ठेवणे किंवा दुसऱ्या ठिकाणी जाऊन दुसऱ्या स्त्रीशी लैंगिक संबंध ठेवणे. 15-49 वयोगटातील केवळ 6 टक्के पुरुष सहमत आहेत की जर पत्नीने लैंगिक संबंध ठेवण्यास मनाई केली असेल तर पुरुषांना या चारही वर्तन प्रदर्शित करण्याचा अधिकार आहे आणि 72 टक्के लोक चारपैकी कोणत्याही वर्तनाशी सहमत नाहीत. तथापि, 19 टक्के पुरुष सहमत आहेत की पतीने आपल्या पतीसोबत लैंगिक संबंध ठेवण्यास नकार दिल्यास पतीला रागावण्याचा आणि तिला फटकारण्याचा अधिकार आहे.
NFHS-5 दोन टप्प्यांत आयोजित करण्यात आले होते - फेज-I 17 जून 2019 ते 30 जानेवारी 2020 या कालावधीत 17 राज्ये आणि 5 केंद्रशासित प्रदेश आणि फेज-II मध्ये 2 जानेवारी 2020 ते 30 एप्रिल 2021 पर्यंत 11 राज्ये आणि 3 केंद्रशासित प्रदेशांचा समावेश आहे. वैवाहिक बलात्कार हा भारतीय दंड संहिता (IPC) अंतर्गत 'बलात्कार' च्या व्याख्येला अपवाद आहे आणि याचा अर्थ असा आहे की जो पुरुष 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या पत्नीवर स्वत: ला जबरदस्ती करतो त्याच्यावर कारवाई होऊ शकत नाही. मात्र, वैवाहिक जीवनातील दोन्ही जोडीदारांच्या दृष्टिकोनात हळूहळू बदल होत असल्याचे निष्कर्ष सांगतात.