मुंबई : लहरों से डर कर नौका पार नहीं होती, कोशिश करने वालों की कभी हार नहीं होती. सोहनलाल द्विवेदी यांच्या कवितेची ही ओळ तुम्ही वाचलीच असेल. आयुष्यात तुम्ही तुमचे ध्येय साध्य करू शकलात की नाही हे महत्त्वाचे नाही, तर ते ध्येय साध्य करण्यासाठी तुम्ही किती मेहनत घेतली हे महत्त्वाचे आहे. आज आम्ही तुम्हाला नागपूरच्या सय्यद रियाझ अहमद यांची अशीच एक गोष्ट सांगणार आहोत, ज्यांना आयुष्यात अनेक अपयशांना सामोरे जावे लागले, पण त्यांनी आपले ध्येय गाठण्याचा प्रयत्न सोडला नाही. सततच्या प्रयत्नांमुळे सय्यदने यूपीएससीसारखी खडतर परीक्षा पास केली आणि आयएएस अधिकारी बनले. (UPSC SUCCESS STORY: After failing in 12th, the one who was called Zero, became a hero in UPSC Civil Service.)
अधिक वाचा :
मतांसाठी आमदारांना टाटा सफारीची ऑफर, एकूण ४५ गाड्या देणार असल्याचं निटूरे यांच वक्तव्य , पहा व्हिडीओ
सय्यद लहानपणापासूनच अभ्यासात खूपच कमजोर होते. ते बारावीतही नापास झाले होता, त्यानंतर त्यांच्या शिक्षकांनी त्यांना वडिलांसमोर शून्य म्हटले होते. तुमचा मुलगा आयुष्यात काहीच करू शकणार नाही, असेही शिक्षकाने सांगितले होते. मात्र, त्यावेळी सय्यदच्या वडिलांनी आपला मुलगा पुढील आयुष्यात मोठं काम करेल, असे आश्वासन शिक्षकाला दिले होते. आणि, काही वर्षांनी सय्यद यांनी आयएएस परीक्षा उत्तीर्ण करून वडिलांचे म्हणणे खरे असल्याचे सिद्ध केले.
सय्यद रियाझ अहमद यांची गोष्ट अशा सर्व लोकांसाठी प्रेरणादायी आहे, जे थोड्याशा अपयशाने अस्वस्थ होऊन प्रयत्न सोडून देतात. सय्यद केवळ 12वीतच नापास झाले नव्हता, तर यूपीएससी परीक्षेदरम्यान ते चार वेळा परीक्षा उत्तीर्ण होऊ शकला नाही. असे असूनही त्यांचा स्वत:वर आत्मविश्वास होता, त्यामुळे पुढच्याच प्रयत्नात त्यांनी परीक्षा उत्तीर्ण केली.
अधिक वाचा :
सय्यद यांचा जन्म अत्यंत साध्या कुटुंबात झाला. सय्यदचे वडील सरकारी खात्यात चतुर्थ श्रेणी कर्मचारी होते. कुटुंबाचा उदरनिर्वाह करण्यासाठी त्यांनी शेतात कामही केले. बारावीत पोहोचताच सय्यद लहानपणापासूनच अभ्यासापासून दूर पळत असे. मात्र, बारावीत नापास झाल्यानंतर त्यांच्या आयुष्याची दिशाच बदलली होती. बारावीत नापास झाल्यामुळे शाळेतील शिक्षकापासून ते गावातील लोक सय्यदची चेष्टा करू लागले. त्याचवेळी सय्यदच्या वडिलांनी त्यांला खच्चू दिले नाही. त्यांना प्रोत्साहन देत राहिले. वडिलांचा हा विश्वास प्रत्यक्षात आणण्यासाठी सय्यद यांनी रात्रंदिवस मेहनत करून अभ्यास सुरू केला.
अधिक वाचा :
मात्र, आयएएस अधिकारी होण्याचा मार्ग सोपा नव्हता. सय्यदला पहिल्या दोन प्रयत्नात यूपीएससीची प्रीलिमही पास करता आली नाही, पण तिसऱ्या प्रयत्नात ते प्रीलिम पास झाले पण मुख्य परीक्षेत अडकला. खूप प्रयत्न करूनही यश न मिळाल्याने आता गावातील लोक त्याला टोमणे मारत होते. त्याचवेळी कुटुंबाची हलाखीची आर्थिक परिस्थिती पाहता सय्यद यांनी यापुढे परीक्षा न देण्याचा निर्णय घेतला होता. तेव्हा त्याच्या वडिलांनी त्यांना सांगितले की ते त्याला अधिकारी बनवण्यासाठी त्यांचे घरही विकेल, कारण सय्यदला अधिकारी बनवण्याचे त्याचे स्वप्न होते.
अधिक वाचा :
आपल्या वडिलांचे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी सय्यद याने चौथ्यांदा प्रयत्न केले, परंतु ते पुन्हा अयशस्वी झाले, त्यानंतर त्यांने राज्य सेवा परीक्षा दिली आणि वन अधिकारी या पदावर त्यांची नियुक्ती झाली. मात्र, वनविभागात अधिकारी झाल्यानंतरही सय्यद यांनी हार मानली नाही आणि 2018 मध्ये त्यांनी पाचवा प्रयत्न केला. यावेळी सय्यदने यश संपादन केले आणि यूपीएससी सिव्हिल सर्व्हिसेस परीक्षेत २६१ वा क्रमांक मिळविला आणि ते आयएएस अधिकारी झाला.